Họp Uỷ ban Thường vụ Quốc hội: Báo chí chỉ được dự… 5 phút đầu (?!) | Tháng Bảy 11, 2017

(Pháp luật - Xã Hội) - Dân trí Sáng nay (11/7), phóng viên các cơ quan báo chí đều rất ngỡ ngàng khi nhận được thông báo từ Trung tâm thông tin Văn phòng Quốc hội: “Lãnh đạo Văn phòng Quốc hội có chỉ đạo bắt đầu từ hôm nay, báo chí chỉ được tham dự 5 phút đầu của mỗi buổi họp. Cuối mỗi ngày sẽ có thông cáo báo chí gửi đến các phóng viên”.

Họp Uỷ ban Thường vụ Quốc hội: Báo chí chỉ được dự... 5 phút đầu (?!)
Một phiên họp của Uỷ ban Thường vụ Quốc hội (Ảnh: Quochoi.vn)

Theo chương trình, sáng 11/7, Uỷ ban Thường vụ Quốc hội chính thức khai mạc phiên họp thứ 12. Dự kiến nửa đầu buổi sáng, Ủy ban Thường vụ Quốc hội họp kín, cho ý kiến về mức phạt tiền tối đa trong lĩnh vực tín ngưỡng nên báo chí không được tham dự.

Tiếp đó, Ủy ban Thường vụ Quốc hội cho ý kiến đánh giá kỳ họp thứ 3 của Quốc hội và cho ý kiến bước đầu về nội dung chương trình kỳ họp thứ 4. Mặc dù không có thông báo họp kín, nhưng các phóng viên đều không được theo dõi thông tin qua màn hình tivi như như thường lệ.

Bất ngờ, phóng viên các báo nhận được thông tin từ cán bộ của Trung tâm thông tin Văn phòng Quốc hội: “Sáng nay lãnh đạo Văn phòng Quốc hội có chỉ đạo bắt đầu từ hôm nay, báo chí chỉ được tham dự 5 phút đầu của mỗi buổi họp. Cuối mỗi ngày sẽ có thông cáo báo chí gửi đến các phóng viên”.

Điều này khiến các phóng viên theo dõi nghị trường lâu năm hết sức ngỡ ngàng, khó hiểu và tìm mọi cách để liên lạc với lãnh đạo Văn phòng Quốc hội hỏi rõ ngọn nguồn.

Trả lời báo chí, lãnh đạo Văn phòng Quốc hội xác nhận việc chỉ đạo từ hôm nay, đối với các phiên họp của Uỷ ban Thường vụ Quốc hội thì báo chí chỉ được tham dự 5 phút đầu. Mỗi ngày, Văn phòng Quốc hội sẽ có 2 thông cáo báo chí với đầy đủ nội dung gửi cho các phóng viên.

Lý giải quy định mới này, ông Nguyễn Hạnh Phúc – Chủ nhiệm Văn phòng Quốc hội – cho rằng “để các ủy viên trong Uỷ ban Thường vụ trao đổi, phát biểu hết các vấn đề, phát biểu sâu mà nhiều khi anh em báo chí vào thì cũng ngại, phát biểu không hết”. Có vấn đề tối mật không được nói với báo chí mà nói ra thì không hay, lại phải đề nghị báo chí không đăng tải thông tin.

Tuy vậy, những nhà báo theo dõi nghị trường lâu năm khẳng định, việc “mở cửa” để phóng viên tham dự, đưa tin nội dung các phiên họp của Uỷ ban Thường vụ Quốc hội đã được duy trì xuyên suốt từ Quốc hội khóa XI (đầu những năm 2000) tới nay. Khi bàn thảo những vấn đề nhạy cảm, liên quan đến bí mật quốc gia, Uỷ ban Thường vụ Quốc hội đều có thông báo và phóng viên các báo đều vui vẻ không tham dự, đưa tin. Quy định mới này chẳng khác nào “đóng cửa” với hoạt động của báo chí đã duy trì suốt thời gian dài vừa qua.

Mặt khác, theo Điều 4 Quy chế làm việc của Ủy ban Thường vụ Quốc hội (Ban hành kèm theo Nghị quyết số 1075/2015/UBTVQH13), hoạt động của Ủy ban thường vụ Quốc hội được công bố trên các phương tiện thông tin đại chúng. Các cơ quan báo chí được tham dự, đưa tin về các hoạt động của Ủy ban thường vụ Quốc hội tại khu vực dành riêng cho báo chí.

Kha Xuân Lộc

Bài viết, video, hình ảnh đóng góp cho chuyên mục vui lòng gửi về banbientap@nguyentandung.org
Xem thêm:
Biển đảo, An ninh Quốc phòng, Biển Đông, Sức mạnh quân sự Việt Nam, Thời sự quốc tế, Tin tức thời sự

(Pháp luật - Xã Hội) - Dân trí Sáng nay (11/7), phóng viên các cơ quan báo chí đều rất ngỡ ngàng khi nhận được thông báo từ Trung tâm thông tin Văn phòng Quốc hội: “Lãnh đạo Văn phòng Quốc hội có chỉ đạo bắt đầu từ hôm nay, báo chí chỉ được tham dự 5 phút đầu của mỗi buổi họp. Cuối mỗi ngày sẽ có thông cáo báo chí gửi đến các phóng viên”.

Họp Uỷ ban Thường vụ Quốc hội: Báo chí chỉ được dự... 5 phút đầu (?!)
Một phiên họp của Uỷ ban Thường vụ Quốc hội (Ảnh: Quochoi.vn)

Theo chương trình, sáng 11/7, Uỷ ban Thường vụ Quốc hội chính thức khai mạc phiên họp thứ 12. Dự kiến nửa đầu buổi sáng, Ủy ban Thường vụ Quốc hội họp kín, cho ý kiến về mức phạt tiền tối đa trong lĩnh vực tín ngưỡng nên báo chí không được tham dự.

Tiếp đó, Ủy ban Thường vụ Quốc hội cho ý kiến đánh giá kỳ họp thứ 3 của Quốc hội và cho ý kiến bước đầu về nội dung chương trình kỳ họp thứ 4. Mặc dù không có thông báo họp kín, nhưng các phóng viên đều không được theo dõi thông tin qua màn hình tivi như như thường lệ.

Bất ngờ, phóng viên các báo nhận được thông tin từ cán bộ của Trung tâm thông tin Văn phòng Quốc hội: “Sáng nay lãnh đạo Văn phòng Quốc hội có chỉ đạo bắt đầu từ hôm nay, báo chí chỉ được tham dự 5 phút đầu của mỗi buổi họp. Cuối mỗi ngày sẽ có thông cáo báo chí gửi đến các phóng viên”.

Điều này khiến các phóng viên theo dõi nghị trường lâu năm hết sức ngỡ ngàng, khó hiểu và tìm mọi cách để liên lạc với lãnh đạo Văn phòng Quốc hội hỏi rõ ngọn nguồn.

Trả lời báo chí, lãnh đạo Văn phòng Quốc hội xác nhận việc chỉ đạo từ hôm nay, đối với các phiên họp của Uỷ ban Thường vụ Quốc hội thì báo chí chỉ được tham dự 5 phút đầu. Mỗi ngày, Văn phòng Quốc hội sẽ có 2 thông cáo báo chí với đầy đủ nội dung gửi cho các phóng viên.

Lý giải quy định mới này, ông Nguyễn Hạnh Phúc – Chủ nhiệm Văn phòng Quốc hội – cho rằng “để các ủy viên trong Uỷ ban Thường vụ trao đổi, phát biểu hết các vấn đề, phát biểu sâu mà nhiều khi anh em báo chí vào thì cũng ngại, phát biểu không hết”. Có vấn đề tối mật không được nói với báo chí mà nói ra thì không hay, lại phải đề nghị báo chí không đăng tải thông tin.

Tuy vậy, những nhà báo theo dõi nghị trường lâu năm khẳng định, việc “mở cửa” để phóng viên tham dự, đưa tin nội dung các phiên họp của Uỷ ban Thường vụ Quốc hội đã được duy trì xuyên suốt từ Quốc hội khóa XI (đầu những năm 2000) tới nay. Khi bàn thảo những vấn đề nhạy cảm, liên quan đến bí mật quốc gia, Uỷ ban Thường vụ Quốc hội đều có thông báo và phóng viên các báo đều vui vẻ không tham dự, đưa tin. Quy định mới này chẳng khác nào “đóng cửa” với hoạt động của báo chí đã duy trì suốt thời gian dài vừa qua.

Mặt khác, theo Điều 4 Quy chế làm việc của Ủy ban Thường vụ Quốc hội (Ban hành kèm theo Nghị quyết số 1075/2015/UBTVQH13), hoạt động của Ủy ban thường vụ Quốc hội được công bố trên các phương tiện thông tin đại chúng. Các cơ quan báo chí được tham dự, đưa tin về các hoạt động của Ủy ban thường vụ Quốc hội tại khu vực dành riêng cho báo chí.

Kha Xuân Lộc

Bài viết, video, hình ảnh đóng góp cho chuyên mục vui lòng gửi về banbientap@thieungoc.gov.vn
Thích và chia sẻ bài này trên